Hướng dẫn đi đúng Làn đường, Khi Không Có Biển Phân Làn

Rất nhiều bà con đi xe máy bị bắt lỗi sai làn ở những đường quốc lộ kết cấu như hình dưới bị bắt lỗi đi sai làn phạt 200-400k. Ở đây tôi nói trường hợp không có biển phân làn 412, vì nếu có biển thì bà con cứ theo biển mà đi, nhưng không có thì đi thế nào? Nếu các bạn không nắm được luật thì các bạn đi vào làn nào cũng có thế bị bắt và mất tiền oan (bựa vãi):
– Nếu đi làn 2, xxx bắt lỗi đi vào làn cho ô tô. – Nếu đi làn 3, xxx bắt lỗi đi vào làn cho xe thô sơ.

lan-duong

Đường không có biển phân làn
Thực tế đối với đường như thế này, không có biển phân làn 412 (mọi biển phân làn khác “gần giống” 412, mà lắp rất nhiều trên đường phố Hà Nội, đều không có giá trị pháp lý để xử phạt)
Ảnh phân làn - Nguồn: Tinhte.vn

Ảnh phân làn – Nguồn: Tinhte.vn

Biển phân làn 412
thì xe máy có thể đi làn nào cũng không sai luật.
Thứ nhất, nếu ko có biển phân làn riêng cho xe máy, thì vì xe máy cũng là xe cơ giới theo khoản 4.22, điều 4 QC 41: 2012/BGTVT:
4.22 Xe cơ giới là chỉ các loại xe ôtô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ôtô, máy kéo; xe môtô hai bánh; xe môtô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự;
nên xe máy đi chung làn với ô tô, không có làn nào ô tô đi được mà xe máy không đi được. Do đó không có chuyện thiếu biển 412 mà lại có chuyện phân biệt làn ô tô, xe máy.
Thứ 2 là khi không có biển phân là thì các phương tiện sẽ thực hiện theo điều 13 luật GTĐB, tức là:
Điều 13. Sử dụng làn đường 1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn. 2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái. 3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Theo khoản 2 điều 13 này thì chỉ TRÊN ĐƯỜNG MỘT CHIỀU mới được áp dụng, nên xxx không thể đem khoản này để bắt lỗi bà con đi vào làn đường dành cho xe thô sơ được vì đây là đường đôi (thực tế xxx rất hay giở quyển luật và chỉ cho bà con xem khoản 2 điều 13 này để dọa). Chỉ có khoản 3 trong điều 13 này là áp dụng được. Định nghĩa về đường 1 chiều và đường đôi theo khoản 4.13, 4.15 điều 4 QC 41:
4.13 Đường một chiều là để chỉ những đường chỉ cho đi một chiều; 4.14 Đường hai chiều là để chỉ những đường dùng chung cho cả hai chiều đi và về mà không có dải phân cách hoặc vạch dọc liền; 4.15 Đường đôi là để chỉ những đường mà chiều đi và về được phân biệt bằng dải phân cách hoặc các vạch dọc liền;
Thứ 3 là nói về làn đường bên phải vạch liền 20cm, vạch này là vạch 1.2 phần H.2 của phụ lục H trong QC 41 đối với đường có tốc độ =< 60km/h

Vạch 1.2 trong QC 41
và có hai chức năng như định nghĩa:
b) Vạch số 1.2. Xác định MÉP PHẦN XE CƠ GIỚI VỚI PHẦN XE THÔ SƠ, người đi bộ HOẶC LỀ ĐƯỜNG trên các trục đường, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết.
hoặc là vạch số 4 phụ lục G phần G.2 điểm d trong QC 41 đối với đường có tốc độ > 60hm/h:
Trên đường cao tốc, đường bộ cấp 1, cấp 2 và đường đô thị có tốc độ cao, thì cần kẻ vạch giới hạn ngoài của làn xe hoặc ở dọc bó vỉa của đường, dải phân cách giữa; đường vạch liền này, xem Vạch số 4. Còn vạch phân chia giữa làn xe có động cơ với làn xe không có động cơ được coi như là vạch giới hạn ngoài của làn xe (ngoài vạch ra còn nên đặt dải phân cách) vạch này là vạch liền màu trắng.

Vạch số 4
Vậy trường hợp này vạch 20cm có chức năng gì? Nếu đầu đường không cắm biển 304 để xác định phần đường dành cho xe thô sơ

Biển 304 xác định phần đường dành cho xe thô sơ
hoặc 305 để xác định phần đường dành cho người đi bộ

Biển 305 phần đường cho người đi bộ
thì chức năng của vạch này chỉ là xác định lề đường và không có làn cho xe thô sơ. Do đó làn bên phải vạch này là lề đường, và không có luật nào phạt xe máy đi trên phần lề đường này.
Nếu bà con nắm rõ luật sẽ không thể bị xxx bịp, và nếu các bạn xin biên bản ghi rõ lỗi như xxx thông báo thì xxx cũng không dám lập (trừ khi xxx cũng mù mờ về luật). Nếu xxx mù mờ và lập biên bản thì các bạn hoàn toàn có thể khiếu nại và chắc chắn được hủy biên bản. Chú ý mánh khóe của xxx khi lập biên bản sẽ không ghi rõ lỗi hoặc thỏa thuận với bạn ghi thành lỗi khác để giảm tiền (không gương chẳng hạn), thực chất là ko dám lập biên bản lỗi sai làn.
Tuy nhiên, nói là vậy nhưng đa số đã bị xxx vẫy vào là bà con thấy sợ, lại ngại mất thời gian nên phạt nóng cho nhanh. Cho nên biết luật là một chuyện, còn tự tin hay không để tránh mất tiền oan lại là chuyện khác.
Mời các bạn thảo luận thêm nếu thấy tôi còn thiếu sót. Thanks!
Nguồn: facebook nguyen-huy
Scroll To Top